![](http://cw.co.th/watpho/assets/uploads/detail_cbe95cd36a0d8d1c96b5e8f86afce0f8.jpg)
เมื่อวันที่ 4 ธันวาคม เวลา 14.00 น. ที่วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม เขตพระนคร กทม. นายมานัส ทารัตน์ใจ ผู้ตรวจราชการกระทรวงวัฒนธรรม รักษาราชการแทนอธิบดีกรมการศาสนา เป็นประธานในพิธีเปิดงาน “ปฏิบัติธรรมเพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช” มีพระเทพวีราภรณ์ เจ้าอาวาสวัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม เป็นประธานฝ่ายพิธีสงฆ์ โดยพระสงฆ์แสดงพระธรรมเทศนา และนำเจริญจิตตภาวนาปฏิบัติธรรม เพื่อถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช เป็นเวลา 9 นาที ทั้งนี้มีตัวแทนจากหน่วยงานภาครัฐ เอกชน องค์กรเครือข่ายผู้สูงอายุ ผู้พิการทุพพลภาพ และด้อยโอกาส 325 คน เข้าร่วมปฏิบัติธรรมบวชเนกขัมมจาริณี ระหว่างวันที่ 4-6 ธันวาคม เพื่อเป็นการน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณ และถวายเป็นพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระปรมินทรมหาภูมิพลอดุลยเดช